Giáo viên có bắt buộc phải thi thăng hạng không?

Thi thăng hạng là kì thi quan trọng của giáo viên làm việc trong các cơ sở giáo dục công lập. Vậy Giáo viên có bắt buộc phải thi thăng hạng không?, điều kiện, nội dung, hình thức thi thăng hạng như thế nào? Tất cả những thắc mắc của quý thầy cô sẽ được giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây.

Mục Lục bài viết:
1. Thi thăng hạng là gì?
2. Giáo viên có bắt buộc phải thi thăng hạng không?
3. Điều kiện thi thăng hạng của giáo viên
4. Nội dung và hình thức thi thăng hạng
5. Chi phí thi thăng hạng

giao vien co bat buoc phai thi thang hang khong

Giáo viên có bắt buộc phải thi thăng hạng không?

 

1. Thi thăng hạng là gì?

- Thi thăng hạng là kì thi dành cho giáo viên đang công tác tại các cơ sở giáo dục công lập nhằm chuẩn hóa đội ngũ giáo viên các cấp học (Mầm non, Phổ thông công lập) theo quy định của Luật Viên chức và các quy định khác của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lí viên chức.

- Hiện nay, giáo viên các cấp học được xếp vào 3 hạng:

  • Hạng I, II, III đối với giáo viên THCS và THPT
  • Hạng II, III, IV đối với giáo viên Tiểu học

- Thi thăng hạng không chỉ giúp thay đổi chức danh nghề nghiệp mà còn thay đổi hệ số lương tương ứng với hạng chức danh nghề nghiệp mà người giáo viên đang đảm nhiệm.

 

2. Giáo viên có bắt buộc thi thăng hạng hay không?

- Thi thăng hạng được thực hiện khi người giáo viên có mong muốn, nhu cầu thay đổi chức danh nghề nghiệp và đáp ứng được đầy đủ những yêu cầu, tiêu chuẩn đã được quy định. Do đó, thi thăng hạng chỉ là một điều kiện đủ, giáo viên không bắt buộc phải thi thăng hạng.

- Thi thăng hạng không mang tính bắt buộc nên một người giáo viên từ khi vào nghề đến khi về hưu không tham gia thi thăng hạng, vẫn ở hạng thấp nhất cũng sẽ không bị ảnh hưởng.

- Tuy nhiên, để nâng cao chất lượng đội ngũ giáo viên cũng như có cơ hội thăng tiến trong nghề nghiệp, có thêm những chế độ tốt hơn,người giáo viên nên tham gia thi thăng hạng.

 

3. Điều kiện thi thăng hạng của giáo viên

Thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp là cơ hội giúp các thầy cô giáo thăng tiến trong nghề nghiệp cũng nhằm cải thiện bậc lương hiện tại. Bên cạnh nhu cầu, các thầy cô cũng cần quan tâm đến những điều kiện dự thi để biết mình có đủ điều kiện để tham gia kì thi thăng hạng hay không?

Theo Điều 3, Thông tư 20/2017/TT- BGDĐT, để được thi thăng hạng, giáo viên cần đáp ứng được 3 điều kiện chính:

- Được cấp có thẩm quyền cử đi dự thi
- Có 3 năm liên tục (Tính đến thời gian nộp hồ sơ dự thi) hoàn thành tốt nhiệm vụ giáo dục.
- Có trình độ đào tạo, năng lực chuyên môn phù hợp với chức danh nghề nghiệp đăng kí.

>> Thầy cô có thể xem chi tiết Điều kiện dự thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp của giáo viên  được quy định tại Thông tư 20/2017/TT- BGDĐT TẠI ĐÂY.
 

4. Nội dung và hình thức thi thăng hạng của giáo viên

Theo quy định tại điều 4, 5 và điều 6 Thông tư 20/2017/TT-BGDĐT, hình thức và nội dung thi thăng hạng được quy định cụ thể như sau:

noi dung thi thang hang chuc danh nghe nghiep cua giao vien

noi dung va hinh thuc thi thang hang cua giao vien
 

5. Chi phí thi thăng hạng giáo viên

chi phi thi thang hang giao vien

-----------------------HẾT------------------------

Với những thông tin tổng hợp về thi thăng hạng giáo viên trên đây, hi vọng rằng đã mang đến những thông tin hữu ích giúp giải đáp kịp thời những vấn đề mà thầy cô đang băn khoăn, thắc mắc. Chúc thầy cô đạt kết quả cao trong bài thi thăng hạng giáo viên sắp tới.

 

Để thăng hạng chức danh, các Thầy, Cô giáo cần hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình trong thời gian 3 năm liên tục và nhiều điều kiện khác nữa, để nắm được đầy đủ nhất, mời Thầy, Cô tham khảo bài viết Giáo viên cần điều kiện gì để thăng hạng chức danh tại đây.
Xem thêm: Giáo viên cần điều kiện gì để thăng hạng chức danh?

https://thuthuat.taimienphi.vn/giao-vien-co-bat-buoc-phai-thi-thang-hang-khong-62487n.aspx

Tác giả: Trần Khởi My     (4.0★- 3 đánh giá)  ĐG của bạn?

  

Bài viết liên quan

Bài thu hoạch thăng hạng giáo viên mầm non hạng III
Cô giáo luyện thi tiếng Anh đại học tại Hà Nội uy tín, chất lượng
Giới thiệu tài liệu thủ tục tiếp nhận giáo viên ngoại tỉnh, tuyển dụng viên chức ngạch giáo viên
Tuổi nghỉ hưu đối với giáo viên là bao nhiêu?
Giáo viên mầm non học trường nào? thi khối gì?
Từ khoá liên quan:

giao vien co bat buoc phai thi thang hang khong

, giao vien co bat buoc phai hoc thang hang, quy dinh ve thi thang hang giao vien 2020 ,

SOFT LIÊN QUAN

Tin Mới


 Mùa hè tới rồi muốn so sánh giá tìm điều hòa giá rẻ nhất thị trường hãy dùng TopGia để so sanh gia có nhiều mẫu dieu hoa để so sanh sanh, xem dieu hoagiá rẻ để so sánh giá